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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

WIZARA YA UCHUKUZI  

MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA 

 

TAARIFA YA HALI MBAYA YA HEWA KWA MWEZI JANUARI NA FEBRUARI, 2024 

1.0 UTANGULIZI 

Katika kipindi cha miezi ya Januari na Februari, 2024 vipindi vya mvua viliendelea 

kujitokeza katika maeneo mengi ya nchi. Aidha, maeneo mengi yalipata mvua za juu ya 

wastani hadi wastani ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa miezi ya Januari na 

Februari. Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo. Hali hii 

ilisababisha mafuriko, ongezeko la unyevu ardhini na kina cha maji. Kwa upande 

mwingine, vipindi vya upepo mkali vilijitokeza katika maeneo machache ya ukanda wa 

Pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Hali ya hewa iliyojitokeza pamoja na 

athari zake imeendana na taarifa ya mwelekeo wa mvua za Msimu, 2023/2024. 

 

1.1 Mvua kubwa kwa mwezi Januari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2024 vipindi vya mvua zilizoambatana na ngurumo 

vilijitokeza katika maeneo mengi nchini. Aidha, maeneo mengi ya nchi yalipata mvua za 

juu ya wastani hadi wastani ikilinganishwa na wastani wa muda mrefu wa mwezi 

Januari. Vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini na 

kusababisha mafuriko, uharibifu wa miundombinu na mali, na hivyo kuathiri baadhi ya 

shughuli za kiuchumi.  Mnamo tarehe 15 Januari, 2024 kituo cha Kilwa kilichopo 

mkoani Lindi kilipima milimita 186.5 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi 

kwa mwezi Januari, 2024 ikifuatiwa na kituo cha Naliendele kilichopo mkoa wa Mtwara 

(milimita 113.3) na Tumbi kilichopo mkoa wa Tabora (milimita 112.2) mnamo tarehe 3 

na 26 Januari, 2024 mtawalia. Jedwali 1 linaonyesha idadi ya siku ambazo vituo 

vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi.  

 

Jedwali 1. Idadi ya siku ambazo vipindi vya kubwa viliripotiwa vituoni kwa mwezi 

Januari, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya siku Mvua Kubwa 
(mm) 

Pwani ya Kaskazini Zanzibar 1 ≥ 50 

JNIA (Dar es Salaam) 2 ≥ 50 

Kibaha 1 ≥ 50 

Morogoro 5 ≥ 50 

Kizimbani 1 ≥ 50 

Mlingano 1 ≥ 50 

Ilonga 1 ≥ 50 
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Mahenge 4 ≥ 50 

Nyanda za Juu 
Kaskazini Mashariki 

Arusha 1 ≥ 50 

Lyamungu 1 ≥ 50 

Ukanda wa Ziwa 
Victoria 

Bukoba 1 ≥ 50 

Ibadakuli 1 ≥ 50 

Mwanza 1 ≥ 50 

Ukiriguru 1 ≥ 50 

Mwanza Marine 1 ≥ 50 

Kati Hombolo 1 ≥ 50 

Singida 1 ≥ 50 

Magharibi Tabora 2 ≥ 50 

Nyanda za Juu 
Kusini Magharibi 

Mbozi 1 ≥ 50 

Iringa 1 ≥ 50 

Songwe 2 ≥ 50 

Igeri 1 ≥ 50 

Pwani ya Kusini Kilwa 1 ≥ 50 

Mtwara 5 ≥ 50 

Naliendele 5 ≥ 50 

Kusini Songea 3 ≥ 50 

 

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2024 ukanda wa pwani ulipata vipindi vingi vya mvua 

kubwa. Kituo cha Mtwara na Morogoro vilipata vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 

au zaidi ndani ya saa 24 kwa siku tano. Aidha, vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua 

kubwa vya milimita 70 au zaidi ndani ya saa 24 ni kama vinavyoonekana kwenye 

Kielelezo 1.  

 
Kielelezo 1: Vituo vilivyoripoti viwango vya mvua kubwa  kiasi cha milimita 70 au zaidi 

ndani ya saa 24 kwa mwezi Januari, 2024. 
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Taarifa kutoka katika vyombo mbalimbali vya habari zilithibitisha kutokea kwa athari 

katika baadhi ya mikoa ikiwemo mikoa ya Dar es Salaam, Tanga, Pwani, Morogoro, 

Lindi na Mtwara baada ya mvua kubwa kunyesha na kusababisha mafuriko, uharibifu 

wa mali na kuathiri baadhi ya shughuli za kiuchumi. Mnamo usiku wa tarehe 19 

kuamkia 20 Januari, 2024 mvua kubwa iliyoambatana na upepo mkali ilisababisha 

uhabifu wa mali na miundombinu katika mkoa wa Dar es Salaam. 

 

 
Kielelezo 2. Daraja linalounganisha Kunduchi na Bahari Beach likiwa limeharibika na 
kukatika baada ya mvua kubwa kunyesha (Chanzo: Gazeti la Mwananchi). 
 

1.2 Hali joto kwa mwezi Januari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Januari 2024, hali ya joto iliendelea kujitokeza katika baadhi 

ya maeneo nchini. Aidha, hali ya joto zaidi ilijitokeza katika maeneo machache, 

hususan yale yaliyopo mwambao wa pwani. Kiwango cha juu zaidi cha nyuzi joto 36.6 

°C kilirekodiwa katika kituo cha Zanzibar kikifuatiwa na nyuzi 35.8 °C katika mkoa wa 

Dar es Salaam mnamo tarehe 19 Januari, 2024.  

 

1.3 Upepo Mkali kwa mwezi Januari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Januari, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 

kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani (Mkoa 

wa Dar es Salaam pamoja na visiwa vya Unguja na Pemba). Nguvu ya upepo 

ilisababisha athari mbalimbali ikiwemo kusambaa kwa vumbi, kupeperushwa kwa 
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takataka na kusababisha kupungua kwa uono. Maeneo machache ya mwambao wa 

pwani ya bahari yalipatwa na vipindi vya mawimbi makubwa na kuathiri baadhi ya 

shughuli zinazofanyika baharini sambamba na kuhatarisha jamii zinazofanya shughuli 

mbalimbali katika maeneo ya mwambao. 

 

1.4 Mvua kubwa kwa mwezi Februari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2024 vipindi vya mvua  vilijitokeza katika baadhi ya 

maeneo, hususan maeneo yanayopata msimu mmoja wa mvua kwa mwaka. Aidha, 

vipindi vichache vya mvua kubwa vilijitokeza katika maeneo mbalimbali ya nchi.  

Mnamo tarehe 11 Februari, 2024 kituo cha Mahenge kilichopo mkoani Morogoro 

kilipima milimita 128.4 za mvua kwa saa 24 ikiwa ni kiwango cha juu zaidi kwa mwezi 

Februari, 2024. Vituo vilivyoripoti vipindi vya mvua kubwa vya milimita 50 au zaidi ni 

kama vinavyoonekana kwenye Kielelezo 3.  

 
Kielelezo 3: Viwango vya mvua kubwa kwa mwezi Februari, 2024 

 

1.5 Hali joto kwa mwezi Februari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Februari 2024, hali ya joto ilijitokeza katika maeneo mengi ya 

nchi, hususan ukanda wa pwani na nyanda za juu kaskazini mashariki. Kiwango cha 

juu zaidi cha nyuzi joto 37.1 °C  kilirikodiwa katika kituo cha Kilimanjaro (KIA) mnamo 

tarehe 18 Februari, 2024 ikiwa ni ongezeko la nyuzi joto 3.4 °C ikilinganishwa na 

wastani wa muda mrefu wa mwezi Februari. Aidha, hali ya joto ilijitokeza zaidi mkoa wa 

Kilimanjaro ambapo kwa siku 5 viwango vya joto la juu vilikuwa nyuzi joto 35 °C au 

zaidi. 
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Jedwali 2. Idadi ya siku ambazo viwango vikubwa vya joto la juu vilijitokeza kwa mwezi 

Februari, 2024 

Kanda Kituo Idadi ya siku Kiwango cha Joto 
la Juu (0C) 

 
Nyanda za juu 

kaskazini mashariki 

Kilimanjaro 5 ≥ 35 °C 

Moshi 3 ≥ 35 °C 

Same 2 ≥ 35 °C 

Pwani ya Kaskazini Tanga 4 ≥ 35 °C 

Zanzibar 3 ≥ 35 °C 

Dar 1 ≥ 35 °C 

 

1.6 Upepo Mkali kwa mwezi Februari, 2024 

Katika kipindi cha mwezi Februari, 2024 vipindi vya upepo mkali unaofika kilomita 40 

hadi 50 kwa saa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo nchini ikiwemo ukanda wa pwani 

(Mikoa ya Tanga, Dar es Salaam, Lindi, Mtwara pamoja na Visiwa vya Unguja na 

Pemba). Aidha maeneo ya nyanda za juu kaskazini mashariki pia yaliathiriwa na vipindi 

vya upepo mkali. Nguvu ya upepo mkali ilisababisha athari mbalimbali katika maeneo 

hayo.  

 

Matukio haya ya hali mbaya ya hewa yanaonesha ongezeko la changamoto 
zinazosababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na tabianchi na umuhimu wa 
kutekeleza mikakati thabiti ya kukabiliana mabadiliko hayo ili kulinda jamii na mazingira. 
 
Imetolewa: tarehe 11 Machi, 2024   
Na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 
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